મોરબીમાં ની દુર્ઘટના પાછળ પાછળઆ મહિલાના શ્રાપને કારણે આવી રહી છે આ રાજા એ આ સ્ત્રીને આપ્યો હતો શ્રાપ જાણો શું છે આખી કહાની…..

મોરબી પુલ દુર્ઘટના બાદ રાજ્યના મોરબી શહેરને લઈને ભારે ચર્ચા જાગી છે. હકીકતમાં, મોરબીમાં મચ્છુ નદી પરનો પુલ ધરાશાયી થવાથી 130 થી વધુ લોકોના મત થયા છે. મોરબીની આ ઘટના ઘણા વર્ષો પહેલા આવેલા પૂરની યાદ અપાવે છે, જ્યારે મોરબીમાં પૂરના કારણે ઘણા લોકો આશરે દોઢ હજારના થયા હતા.

તે દરમિયાન ઘણા ઘરો ધરાશાયી થયા હતા અને મોટી સંખ્યામાં લોકો ડૂબી ગયા હતા અને પામ્યા હતા. જોકે મોરબી આફતોનો સામનો કરી રહ્યું છે અને વારંવાર ઉભું થયું છે. મોરબીમાં ભારે વિનાશની આગાહી લોકવાર્તાઓ અને લોકગીતોમાં થતી હોવાનું કહેવાય છે.

ગુજરાતના જાડેજા રાજાઓની તમામ લોકવાર્તાઓમાં મોરબીમાં થયેલા પાછળ એક શ્રાપની વાર્તા છે. આ શ્રાપની કથા લોકગીતોમાં પણ સાંભળવા મળે છે, જે અહીંના લોકોના ગીતોમાં જોવા મળે છે. ત્યારે આ અંગે કેટલીક વાતો પણ સાંભળવા મળે છે જે જણાવે છે કે મોરબીમાં આગામી સમયમાં આવા સર્જાઈ શકે છે. હવે આ ઘટના બાદ તેને આ લોકવાર્તાઓ સાથે જોડીને જોવામાં આવી રહી છે

ઔધોગિક નગરી મોરબી આજે વિશ્વમાં પોતાની અલગ ઓળખ બનાવવામાં સફળ રહી છે. વિકાસથી લઈને દરેક ક્ષેત્રમાં મોરબી આજે આગળ છે. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે મોરબીમાં થતા પાછળ અભિશાપ હોવાનું કહેવાય છે.આ અગાઉ પણ મોરબીમાં આવી હોનારત સર્જાય ગઈ છે. જેની પાછળ એક રહસ્ય જોડાયેલું છે.

એવું કહેવાય છે કે મોરબીના રાજા જિયાજી જાડેજા એક સ્ત્રી તરફ આકર્ષાયા હતા અને તે સ્ત્રીને તે ગમ્યું ન હતું. પરંતુ, રાજાએ મહિલાને હેરાન કરવાનું ચાલુ રાખ્યું. રાજાથી પરેશાન થઈને સ્ત્રીએ મચ્છુ નદીમાં ઝંપલાવ્યું અને મૃત્યુ પામી. તેણે ડૂબતા પહેલા કહ્યું હતું: સાત પેઢીઓ જશે, પછી ન તો તમારો વંશ રહેશે અને ન તમારું શહેર રહેશે. એવું પણ કહેવાય છે કે આ વાર્તા વિશે ઘણા લોકગીતો પણ રચાયા છે. હવે એવું કહેવાય છે કે આ શ્રાપ પછી રાજાના વંશનો પણ અંત આવ્યો.

એવું કહેવાય છે કે જ્યારે આ બંધ 1978 માં પૂર્ણ થયો ત્યારે જિયાજીના સાતમા વંશજ મયુરધ્વજ એક સમયે યુરોપમાં કોઈની સાથે લડ્યા અને પોતાનો જીવ ગુમાવ્યો. પછીના વર્ષે શહેરમાં પણ પૂર આવ્યું. જેના કારણે અનેક લોકોના થયા હતા અને અનેક પશુઓ પાણીમાં વહી ગયા હતા. હવે અહીંના લોકો માને છે કે આ શ્રાપને કારણે આવું થાય છે અને આવી આફતો અહીં આવતી રહેશે

એવું કહેવાય છે કે મોરબીના રાજા જિયાજી જાડેજા એક સ્ત્રી તરફ આકર્ષાયા હતા અને તે સ્ત્રીને તે ગમ્યું ન હતું.પરંતુ રાજાએ મહિલાને હેરાન કરવાનું ચાલુ રાખ્યું.રાજાથી પરેશાન થઈને સ્ત્રીએ મચ્છુ નદીમાં ઝંપલાવ્યું અનેપામી.તેણે ડૂબતા પહેલા કહ્યું હતુંસાત પેઢીઓ જશે.પછી ન તો તમારો વંશ રહેશે અને ન તમારું શહેર રહેશે.હવે એવું કહેવાય છે કે આ શ્રાપ પછી રાજાના વંશનો પણ અંત આવ્યો.

જ્યારે આ બંધ 1978 માં પૂર્ણ થયો ત્યારે જિયાજીના સાતમા વંશજ મયુરધ્વજ એક સમયે યુરોપમાં કોઈની સાથે લડ્યા અને પોતાનો જીવ ગુમાવ્યો. પછીના વર્ષે એટલે કે 1979માં પણ એક જળ હોનારત સર્જાઈ હતી.તારીખ 11 ઓગસ્ટના રોજ ઉપરવાસમાં ભારે વરસાદ પડવાના કારણે મચ્છુ-2 ડેમમાં પાણીની આવક વધી હતી જેને લઇ બંધનો માટીનો પાળો તૂટી ગયો હતો.

જેના પરિણામે ભયંકર જળ હોનારત સર્જાઈ હતી.હજારો વર્ષો પહેલા આવેલી આ જળ હોનારતે પણ હજારો લોકોનાં જીવ લીધા હતા.આ બાદ 26 જાન્યુઆરી 2001ના રોજ સવારે 8:45 વાગ્યે ગોઝારો ભૂકંપ આવ્યો હતો. 40 સેકન્ડ સુધી ભૂકંપે ધરાને હચમચાવી નાખતાં સમગ્ર મોરબી શહેર ધણધણી ઊઠ્યું હતું. આ ભૂકંપમાં સૌથી વધુ અસર સામાકાંઠે હાઉસિંગ બોર્ડની વસાહતોને અને સોનીબજારમાં થઈ હતી,

જેમાં હાઉસિંગ બોર્ડના ત્રણ માળની ઇમારત જમીનદોસ્ત થઈ ગઈ હતી તેમજ સોનીબજારમાં અનેક દુકાનો, મકાનો પળવારમાં જ કાટમાળ બની ગયાં હતાં. આ સ્થળ પર ચાલી પણ ન શકાય એવી કપરી સ્થિતિ સર્જાઈ હતી.ત્યારે હાલમાં જ મોરબીમાં જુલતો પુલ તૂટવાની દુર્ઘટના સર્જાઈ હતી.આ દુર્ઘટનામાં કેટલાય લોકોએ પોતાનો જીવ ગુમાવ્યો તો કેટલાય લોકો મોતના મુખમાંથી બહાર આવ્યા છે.ત્યારે આ મોરબીને મળેલા અભિશાપનું કારણ પણ માનવામાં આવી રહ્યું છે.

મોરબીમાં રહેતા ચારણ પરિવારના લોકો કે જેઓ ગુજરાતમાં ગઢવી તરીકે પણ ઓળખાય છ તેઓ કહે છે કે આવી વાર્તાઓ છે. વાતચીતમાં નિવૃત્ત પોલીસ અધિકારી દિનેશભાઈ ગઢવીએ જણાવ્યું હતું કે, ‘આવા કોઈ લેખિત પુરાવા નથી, પરંતુ અહીંના લોકો કહે છે કે કોઈ શ્રાપને કારણે અહીં આફતો આવે છે.’

તેણે કહ્યું, ‘લોકવાર્તાઓ અનુસારરાજાને કોઈ સ્ત્રી દ્વારા વંશનો અંત લાવવા માટે શ્રાપ આપવામાં આવ્યો હતો. આવી જ એક વાર્તા સાથે જોડાયેલી એક ફિલ્મ પણ બની છે, જેનું નામ છે મચ્છુ તારા વહેતા પાણી આ ફિલ્મમાં આ નદીની વાર્તા પણ કહેવામાં આવી છે.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “The Gujju Man” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “The Gujju Man”સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *