મોરબી ની દુર્ઘટના પાછળ એક સ્ત્રીના શ્રાપને કારણે મોરબીમાં થાય છે હોનારત આ રાજા એ આ સ્ત્રીને આપ્યો હતો શ્રાપની લોકવાયકા જાણો કોણ આપ્યો?

મોરબી પુલ દુર્ઘટના બાદ રાજ્યના મોરબી શહેરને લઈને ભારે ચર્ચા જાગી છે. હકીકતમાં, મોરબીમાં મચ્છુ નદી પરનો પુલ ધરાશાયી થવાથી 130 થી વધુ લોકોના મોત થયા છે. મોરબીની આ ઘટના ઘણા વર્ષો પહેલા આવેલા પૂરની યાદ અપાવે છે, જ્યારે મોરબીમાં પૂરના કારણે ઘણા લોકોના મોત થયા હતા.મોરબીની મચ્છુ જળ હોનારતની ઘટનાને આજે 42 વર્ષ પુરા થઇ ગયા છે

માત્ર ગુજરાત પરંતુ દેશ વિદેશના લોકો પણ જે ઘટનાને આજની તારીખે ભૂલ્યા નથી તે ઘટનાને મોરબીવાસીઓ કદી ન ભૂલી શકે તે નક્કી છે અને 42 વર્ષ વીતી ગયા હોવા છત પણ હોનારતની તારીખ આવતા જૂની યાદો લોકોને તાજી થઇ જવાથી અનેક આંખોમાં ફરી પાછું હોનારત આવશે અને જળ પ્રલયમાં સ્વજનોને ગુમાવનારા અનેક લોકોની આંખોના બાંધ પણ તૂટી પડે છે તે દરમિયાન ઘણા ઘરો ધરાશાયી થયા હતા અને મોટી સંખ્યામાં લોકો ડૂબી ગયા હતા અને મૃત્યુ પામ્યા હતા. જોકે મોરબી આફતોનો સામનો કરી રહ્યું છે અને વારંવાર ઉભું થયું છે. મોરબીમાં ભારે વિનાશની આગાહી લોકવાર્તાઓ અને લોકગીતોમાં થતી હોવાનું કહેવાય છે.

આજે મોરબી સ્વામિનારાયણ મંદિરના સંતો, સત્સંગી બંધુઓ અને સ્વામિનારાયણ યુવક મંડળ દ્વારા મોરબી મચ્છુ જળ હોનારતના દિવંગત શ્રદ્ધેય દિવ્યતમાઓના આત્માની શાંતિ માટે મચ્છુ દિવંગત સ્મૃતિ સ્તંભ પાસે જઈને શાંતિ પ્રાર્થના કરવામાં આવી હતીમોરબીમાં થયેલા પાછળ શ્રાપ હોવાનું કહેવાય છે. આ પહેલા પણ મોરબીમાં અનેક અકસ્માતો થયા છે. મોરબી બ્રિજ દુર્ઘટના બાદ રાજ્યના મોરબી શહેરમાં ભારે ચર્ચા જાગી છે. હકીકતમાં, મોરબીમાં મચ્છુ નદી પરનો પુલ ધરાશાયી થતાં 143 લોકોના મોત થયા હતા.

ઘણા વર્ષો પહેલાની વાત કરીએ તો વર્ષ 1779માં પણ એક જળ હોનારત સર્જાઈ હતી. તારીખ 11 ઓગસ્ટના રોજ ઉપરવાસમાં ભારે વરસાદ પડવાના કારણે મચ્છુ-૨ ડેમમાં પાણીની આવક વધી હતી જેને લઇ બંધનો માટીનો પાળો તૂટી ગયો હતોમોરબીની આ ઘટના વર્ષો પહેલા આવેલા પૂરની યાદ અપાવે છે, જ્યારે મોરબીમાં પૂરના કારણે અનેક લોકોના મોત થયા હતા. આ દરમિયાન અનેક મકાનો ધરાશાયી થયા અને મોટી સંખ્યામાં લોકો ડૂબી ગયા.

જેના પરિણામે ભયંકર જળ હોનારત સર્જાઈ હતી. હજારો વર્ષો પહેલા આવેલી આ જળ હોનારતે પણ હજારો લોકોનાં જીવ લીધા હતા. જીવ ગુમાવનાર તમામ દિવંગતોની સ્મૃતિમાં રાણી બાગમાં, મણીમંદિરની સામે, એક સ્મૃતિ સ્મારક ઉભુ કરવામાં આવ્યું હતું.જો કે, મોરબી આફતનો સામનો કરી રહ્યું છે અને વારંવાર ઉભું થયું છે. લોકવાર્તાઓ અને લોકગીતોમાં મોરબીમાં મોટા વિનાશની આગાહી કરવામાં આવી છે.

સાથે જ તમને જણાવી દઈએ કે જળ હોનારત ઉપર હાર્વર્ડ યુનિવર્સિટીના છાત્રો દ્વારા એક પુસ્તક પણ પ્રકાશિત થયેલ છે.ગુજરાતના જાડેજા રાજાઓની તમામ લોકવાર્તાઓમાં મોરબીમાં થયેલા અકસ્માતો પાછળ એક શાપની વાર્તા છે. આ શ્રાપની કથા લોકગીતોમાં પણ સાંભળવા મળે છે, જે અહીંના લોકોના ગીતોમાં જોવા મળે છે.

મોરબીમાં આવતી દરેક આફત પાછળ એક સ્ત્રીનો હાથ છે તેવું આ ગામના લોકોનું પણ માનવું છે. મોરબીવાસીઓ પણ આ વાતનો સ્વીકાર કરે છે. આ કથાને અનુસંધીનો તો એક ફિલ્મ પણ બનેલી છે ત્યારે આ કેટલીક વાર્તાઓ સાંભળવા મળે છે જે સૂચવે છે કે નજીકના ભવિષ્યમાં મોરબીમાં આવા અકસ્માતો બની શકે છે. હવે આ અકસ્માતની ઘટના બાદ તેને આ લોકકથાઓ સાથે જોડવામાં આવી રહી છે.

શું છે લોકવાયકાઓ.એવું કહેવાય છે કે મોરબીના રાજા જિયાજી જાડેજા એક મહિલા પ્રત્યે આકર્ષાયા હતા અને તે તેને પસંદ નહોતા કરતા. પરંતુ, રાજા રાજી ન થયા અને મહિલાને હેરાન કરવાનું ચાલુ રાખ્યું.

રાજાથી પરેશાન થઈને સ્ત્રીએ મચ્છુ નદીમાં ઝંપલાવ્યું અને મૃત્યુ પામી. ડૂબતા પહેલા તેણે કહ્યું, સાત પેઢી વીતી જશે, પછી તારું ઘર કે તારું શહેર નહીં. એવું પણ કહેવાય છે કે આ વાર્તા વિશે ઘણા લોકગીતો રચાયા છે.

હવે એવું કહેવાય છે કે આ શ્રાપ પછી રાજાના વંશનો પણ અંત આવ્યો. એવું કહેવાય છે કે જ્યારે આ બંધ 1978 માં પૂર્ણ થયો ત્યારે જિયાજીના સાતમા વંશજ મયુરધ્વજ એકવાર યુરોપમાં કોઈની સાથે લડ્યા અને પોતાનો જીવ ગુમાવ્યો.

તે પછીના વર્ષે પણ શહેરમાં પૂર આવ્યું હતું. જેના કારણે અનેક લોકોના મોત થયા હતા અને અનેક પશુઓ ધોવાઈ ગયા હતા. હવે અહીંના લોકો માને છે કે આ શ્રાપને કારણે આવું થાય છે અને આવી આફતો અહીં આવતી રહેશે.

જેનું નામ છે ‘મચ્છુ તારા વેહતા પાણી.’ જેમાં મચ્છુ નદીની આ વાર્તાનું સંબોધન પણ કરાયું છે. જયારે સમગ્ર શહેરીજનોનું પણ માનવું છે કે મોરબી શહેર પર પાણીની ઘાત રહેલી છે. દર 21 વર્ષે મોરબીમાં આવી દુર્ઘટના સર્જાઈ છે તેવું અહીના સ્થાનિકો જણાવે છે. જેના કારણે આગામી સમયમાં પણ મોરબીમાં આવા અકસ્માતો સર્જાઈ શકે છે.મોરબીના લોકો શું કહે છે?.મોરબીમાં રહેતા વડીલો આ લોકકથા કહે છે અને માને છે કે મોરબીમાં આફત પાછળ એક મહિલા છે.

રાજાને એક સ્ત્રી દ્વારા વંશનો અંત લાવવાનો શ્રાપ આપવામાં આવ્યો હતો. આવી જ એક વાર્તા પર આધારિત એક ફિલ્મ બની છે, જેનું નામ છે મચ્છુ તારા વેહતા પાની. આ નદીની વાર્તા પણ આ ફિલ્મમાં કહેવામાં આવી છે.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “The Gujju Man” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “The Gujju Man”સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *